Chàng trai non được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai (Hà Nội) gấp cứu giúp ngày 6/9 trong trẻo tình trạng tổn thương gan, viêm gan dạ rất nặng, có dấu hiệu suy gan góc Trước đó, người bệnh ưa húp 19 viên thuốc men paracetamol loài 500 mg bảo trong vắt hai ngày để giảm sốt.
Thạc sĩ Nguyễn Trung Nguyên, Phụ trách móc Trung tâm Chống độc Bệnh viện Bạch Mai cấp biết, bệnh nhân thú vị dùng quá liều lĩnh thuốc men paracetamol dắt tới ngộ độc, lại có tiền sử viêm gan B làm tăng tình trạng nặng của bệnh. Hiện bệnh nhân mắc hít mê, tiên lượng rất nặng, sốt dong dỏng chưa xác ấn định nguyên vẹn nhân, có thể nhiễm trùng
![]() |
|
Bệnh nhân đang tâm được khoản phạt ở trạm xá Ảnh: N.P. |
Paracetamol là thuốc thang giảm sốt, giảm tức được sử dụng phổ biến, có thể mua mà không vội vã toa của cải thầy thuốc thang Hiện trên thị trường có hàng trăm giống thuốc trữ hoạt chất này hoặc phối ăn ý thêm thắt với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có nhiều bộ bào chế, thuốc men viên thì có viên đè thường, ấn bọc phim, đè nhai, rồi viên sủi, thuốc thang bột, thuốc thang cốm, thuốc men đạn, điệu siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg đến 500 mg.
Nếu chẳng để ý hàm lượng thuốc, người sử dụng rất dễ xảy đi ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ cần cặp ngày liền sử dụng trên 3 g paracetamol là thích ý có nguy hiểm cơ viêm gan ngay tất thảy với người khỏe mạnh. Trong trường hợp sốt cao, người bệnh nên kết hợp ý uống giảm sốt và chườm nóng, húp khối nước, chẳng nên nốc thuốc men quá liều lượng. Nếu thi hành bám theo phác đồ này không đỡ sốt thì người bệnh nên đến viện.
Khi sử dụng thuốc thang đúng tuân thủ liều lĩnh lượng. Với non em dưới 12 tuổi, liều tợp paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc đặt hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá năm phiên dùng mỗi hôm Trẻ em dưới hai tuổi hạc hoặc lường nặng trĩu dưới 11 kg sử dụng paracetamol theo dõi bảo định tài sản thầy thuốc Với người lớn, liều lĩnh khuyến cáo là 60-80 mg phát kg mỗi ngày cùng chẳng được quá 4 g một hôm
"Người Việt cả thành tốt nhất là mỗi ngày bảo dùng dưới 2 g, có thể biếu xén phép tắc tới 3 g (6 viên loài 500 mg) song có nguy cơ ngộ độc, nhất là với người có tiền nong sử viêm gan, thể trạng yếu, nghiện rượu...", thạc sĩ Nguyên nhấn khỏe mạnh
Khi bị ngộ độc, người bệnh có các biểu hiện nay chán chê ăn, buồn nôn, vã lăng tẩm hôi, khó chịu, có thể tức giảm sườn đúng Trường hợp ý nặng, bệnh nhân tử vong bởi suy đa tạng (thận, gan). Ngay lúc lõi uống quá liều paracetamol, cấp bách tìm cách xử lý, gây nôn, dùng than hoạt hoặc thuốc men tẩy muối luôn nước chè đặc cất làm giảm hấp thu lượng độc ban gan Các trường hợp có triệu chứng rõ ràng ràng của cải thấm độc gấp rút chóng vánh chóng đến cơ sở cho phép tế gấp rút cứu giúp

No comments:
Post a Comment